Asia & K-Pop

Mnet เปิดรายชื่อศิลปินที่มีชื่อเข้าชิงรางวัล ‘2019 MAMA’ พร้อมให้แฟนๆโหวตแล้ววันนี้

2019 MAMA

Mnet เปิดรายชื่อศิลปินที่มีชื่อเข้าชิงรางวัล ‘2019 MAMA’ ออกมาแล้ว

สำหรับงาน ‘2019 Mnet Asian Music Awards’ หรืองาน ‘2019 MAMA’ ซึ่งเตรียมจะจัดขึ้นที่ นาโกย่า โดม ในวันที่ 4 ธ.ค. ที่จะถึงนี้

ล่าสุดมีการเปิดเผยรายชื่อศิลปินที่มีชื่อเข้าชิงแต่ลละสาขาออกมาแล้ว โดยผู้ที่ถูกเสนอชื่อจะต้องมีผลงานตั้งแต่วันที่ 1 พ.ย.2018- 23 ต.ค. 2019 โดยกระบวนการโหวตจะเริ่มต้นในวันที่ 24 ต.ค.นี้เวลา 6 โมงเย็น และจะปิดให้หยุดโหวตก่อนจะมีการจัดงาน คือวันที่ 3 ธ.ค. เวลา 23:59 น. ตามเวลาเกาหลีใต้

สำหรับผู้ชนะรางวัล ‘Artist of the Year’ และรางวัลในกลุ่ม ‘Artist Category Awards’ จะใช้วิธีการตัดสินใจาก 30%คะแนนโหวต 30% จากกรรมการตัดสิน 20%จากยอดขายดิจิทัล และ 20%จากยอดขายแผ่น

ส่วนรางวัล ‘Song of the Year’ และ รางวัลในกลุ่ม ‘Song Genre Awards’ จะมีวิธีการตัดสินจาก 20% คะแนนโหวต 40% จากกรรมการ 30%จากยอดขายดิจิทัล 20% จากยอดขายแผ่น

ส่วนรางวัล ‘Album of the Year’ จะมีการตัดสินจาก 40% คะแนนจากกรรมการ และ 60% มาจากยอดขายอัลบั้ม ส่วนรางวัล ‘Worldwide Icon of the Year’ และ ‘Worldwide Fan’s Choice Top 10’ มาจากคะแนนโหวต 60% และ 20% มาจากโซเซียลมีเดียโหวต 20% มาจากยอดวิว MV และ รางวัล ‘Best Music Video’ ตัดสินจาก 70% คณะกรรมการตัดสินและ 30% ยอดวิวทั่วโลก

นี่คือ รายชื่อศิลปินที่มีชื่อเข้าชิงและสามารถเข้าไปโหวตได้เลยทีนี่

Best Female Artists
BLACKPINK Jennie
Chungha
SNSD Taeyeon
Heize
Mamamoo Hwasa

Best Male Artist
Park Hyo Shin
EXO Baekhyun
WINNER Mino
SHINee Taemin
Paul Kim


Best New Male Artist
AB6IX
ATEEZ
TXT
Kang Daniel
Kim Jaehwan
X1

Best New Female Artist
ITZY
Rocket Punch
BVNDIT
EVERGLOW
Jeon Somi
Cherry Bullet

Best Female Group
BLACKPINK
TWICE
Red Velvet
Mamamoo
IZ*ONE
GFRIEND

Best Male Group
EXO
GOT7
NCT 127
MONSTA X
BTS
SEVENTEEN

Best Band Performance
DAY6 – Time of our Life
MC The MAX – After You’ve Gone
NELL – Let’s Part
N.Flying – Rooftop
JANNABI – For Lovers Who Hesitate

Best Hip Hop & Urban Music
WINNER Mino – Fiance
Epik High – Love Drunk
Woo Won Jae – Taste
Crush – Nappa
Heize – She’s fine

Best Vocal Performance – Group
AKMU – How Can I Love The Heartbreak, You’re The One I Love
WINNER – Millions
Davichi – Unspoken Words
Mamamoo – gogobebe
Bolbbalgan4 – Spring
BTOB – Beautiful Pain

Best Vocal Performance – Solo
Kim Jaehwan – Begin Again
Park Bom – Spring
Ben – 180 Degrees
Jang Beom June – Karaoke
EXO Chen – Beautiful Goodbye
SNSD Taeyeon – Four Seasons

Best OST
Gummy – Remember Me (Hotel Del Luna)
JANNABI – Take My Hand (Romance is a Bonus Book)
Jang Beom June – Your Shampoo Scent in the Flowers (Be Melodramatic)
Paul Kim – So Long (Hotel Del Luna)
Hajin – We All Lie (SKY Castle)

Best Collaboration
Soyou x OVAN – Raindrop
Lee Sora x BTS Suga – Song Request
Jang Hye Jin x Yoon Min Soo – Drunk on Love
Changmo x Hash Swan x Ash Island x Kim Hyo Eun – BAND
Heize x Giriboy x BTS Suga – We Don’t Talk Together

Best Dance Performance – Female
(G)I-DLE – Senorita
BLACKPINK – Kill This Love
TWICE – FANCY
Red Velvet – Zimzalabim
IZ*ONE – Violeta
GFRIEND – Sunrise

Best Dance Performance – Male
EXO – TEMPO
GOT7 – Eclipse
NU’EST – BET BET
MONSTA X – Alligator
BTS – Boy With Luv
SEVENTEEN – Fear

Best Dance Performance – Solo
Sunmi – LALALAY
BLACKPINK Jennie – SOLO
Chungha – Gotta Go
SHINee Taemin – WANT
MAMAMOO Hwasa – Twit

To Top
%d bloggers like this: